Bài tập buổi 2, tìm hiểu về chứng kiến

Liệt kê 5 nhận thức từ chứng kiến

• Nước đang sôi
  • Con ngựa đang đi
  • Con heo màu hồng đang ăn
  • Cái cây có nhiều trái
  • Bạn Linh được điểm 10 môn toán

Liệt kê 5 nhận thức từ không chứng kiến

• Nước sôi ở 100 độ C
  • Con ngựa đang đi tìm thức ăn
  • Con heo màu hồng đang đói bụng
  • Cái cây được chăm sóc rất tốt
  • Bạn Linh học rất giỏi.

Liệt kê 5 trường hợp tôn trọng sự chứng kiến

• Mẹ nói mình ngu ngốc: Mình lắng nghe và nhìn lại mình, mình có như vậy không, mình không thấy mẹ đang chê mình, mình chỉ biết trên lời nói, mình cũng không thấy mình ngu ngốc, bị giảm giá trị khi nghe mẹ nói mình ngu ngốc.
  • Đã từng có 1 việc làm khiến mình cảm thấy rất xấu hổ vì mình chưa từng thấy ai sai như mình. Nhưng khi mình ý thức về tôn trọng sự chứng kiến thì mình không còn xấu hổ nữa, vì điều mình chứng kiến là như vậy thì như vậy thôi, không có tốt hay xấu gì cả, nó chỉ là nó.
  • Có 1 chuyện rất lâu từ trong quá khứ, mỗi khi nhớ đến mình đều cảm thấy rất tôn thương, nhưng đến giờ khi mình có cái nhìn rõ ràng, tôn trọng điều mình chứng kiến, mình không còn thấy tổn thương nữa, sự việc đó nó là như vậy thôi, mình chấp nhận và cũng không đánh giá đó là tốt hay xấu, đó là 1 phần trong quá khứ của mình.
  • Con mình làm bài sai, mình la con và cảm thấy bực tức, mình thấy lúc này mình không chấp nhận việc con làm bài sai → Mình không tôn trọng sự chứng kiến → Ngay lập tức mình thay đổi → Tôn trọng sự chứng kiến → Các cảm xúc của mình dịu xuống, con làm bài sai, con cần giúp đỡ thì mình hỗ trợ con, mình không còn bực tức la con và đánh giá con nữa.
  • Mình thấy người yêu cũ của mình có nhiều dấu hiệu thể hiện sự không quan tâm, không yêu mình nhưng mình vẫn trừa 1 khoảng trống, không vội vàng kết luận vì những gì mình chứng kiến chỉ là những gì người đó thể hiện ra bên ngoài, còn bên trong người đó có yêu mình (từng yêu mình) hay không thì mình không biết, mình cũng không buồn, không mong, không hi vọng, không tin/tin về việc người đó yêu mình/ không yêu mình → Mình thấy đây là 1 trường hợp mình tôn trọng sự chứng kiến.

Liệt kê 5 trường hợp không tôn trọng sự chứng kiến:

• Mình không muốn nhìn vào chuyện đó, không muốn chấp nhận chuyện đó vì mình thấy mình ghê quá, xấu quá.
  • Mình không thừa nhận những cảm xúc mình đang có vì mình sẽ càng thêm xấu hổ nên mình trốn và né tránh.
  • Thấy con làm bài sai, mình bực tức và la con mình, mình ko chấp nhận việc này, mình không muốn thấy con mình làm bài sai.
  • Mình thấy mình sai nhưng mình cố tình chối, vì mình không muốn thấy mình sai.
  • Mình thấy mình sai và chối không được, mình tìm cách đổ lỗi cho người khác, đổ lỗi cho hoàn cảnh để đỡ thấy cái sai của mình.