( Chung ) _ cảm nhân sau buổi 2

Mình quan sát rõ hơn , chỗ chứng kiến và ảo tưởng , chỗ mình không chứng kiến và cho là mình đang chứng kiến , cái bên trong nó chạy nhanh thật , mới đó , mà nó chạy qua mấy lớp rồi

Mình cảm thấy cuộc sống có sự thay đổi khác so với trước đây, giống như nhìn qua các giác quan , cảm thấy ít bị xung quanh lôi kéo một cách tự động theo vậy

Thay đổi nữa, là khi đọc mail nè , đọc mấy bài nhiều chữ, hay đọc các sách mà hồi xưa nhìn thấy thôi là ngán lắm rồi, giờ thì đọc nó thôi, cái cảm giác ngán nó không còn nữa, quay lại xíu là mình đọc nội dung trên zalo , tele v.v… hay đọc mail , tài liệu thì đọc như nó là… , rồi biết có cái hiểu nổi lên ngay sau đó , rất là thích trạng thái này.

Thêm nữa, trạng thái được quay trở lại lúc nhỏ ,

Phát hiện thêm , mình bị ảo tưởng nữa, những điều không chứng kiến mà cho là chứng kiến , thường thấy là lúc đọc nội dung trên màn hình , mình hay đoán đoán nội dung, tự sáng tác nội dung, rồi sau đó cho rằng đó là điều mà mình đang đọc trên màn hình , lúc nhận ra thì bản thân có cái dán nhãn cho nó , à đối với nội dung này mức độ thoải mái hơn nè, mình có đoán cũng ok, và có cái biết bên trong, chỗ này là mình đoán, chỗ này là mình đang đọc .

Chủ động để mắt nghỉ ngơi hơn , dạng như là nhớ để con mắt nghỉ ngơi nhiều hơn , trước đây thì mình cũng vụ để mắt nhắm lại trong lúc gõ bàn phím, như gõ pass , hay gõ những nội dung mà lỡ như có sai cũng không sao , thời gian sau thì nó quên luôn , bị hút vào nội dung , còn giờ thì thấy chủ động hơn , cho con mắt của mình giảm thời gian tiếp xúc với ánh sáng của màn hình, giống như là để ý đến nó vậy

Với công việc và cuộc sống , mình cũng thay đổi , ở chỗ là một số kết quả mình dự đoán sẽ ok vì hành động đó đã được làm nhiều lần trước đó rồi, thay nay thêm phần chứng kiến bằng mắt xem kết quả nó xảy ra , nói sao nhỉ, cảm giác yên tâm hơn nhiều, với mặc dù là nó tốn thêm xíu thời gian , nhưng nếu trước đó thì có cảm giác khó chịu vì cái tốn thêm thời gian cho cái biết rồi , thì giờ nó khác , cảm thấy thoải mái , cảm thấy thích vì được chứng kiến kết quả vậy đó.

Mới nhớ ra mình được gúp ích rất nhiều trong mấy mã code tài sản , máy cái số đọc tới đọc lui , hồi nó gần gần dễ lần lộn với nhau, cũng nhờ vụ chứng kiến, mà cái ý nằm ngay ở chỗ con mắt , nó thấy những gì mà nó thấy , nên ít bị lộn hơn nhiều , các con số lúc đọc và lúc ghi vào excel trở lên chính xác và ít sai sót . có thêm sự thay đổi là lúc đi thang máy giữa các lầu , mình nhận ra là mình tự động khi thang máy mở cửa thì mình tự động đi ra , do quen thuộc , mà không kiểm tra lại , nên ra lộn lầu cần đến , sau này khi biết sự tự động thì đã thay đổi, nhìn kỹ lại một cái.

Trưa nay , mình thực hành chứng kiến qua các giác quan, cảm giác thấy vui , cái vui nó không quá nồng nhiệt , nó giống như dải lụa vậy , chẳng có lý do nào , cứ tự nó vui vui vậy thui,

Có trường hợp nào mà anh biết ảo tưởng mà không áp dụng chứng kiến được không anh?

chắc nhờ Hoài giải thích thêm xíu xíu nhé, mình đang hiểu là có trường hợp nào mà anh biết ảo tưởng , mà trường hợp đó không thể áp dụng chứng kiến được?
không biết hiểu vậy có đúng chỗ Hoài mún hỏi không ha? :d

mà mình thấy phần nhiều trường hợp, là đã xảy ra rồi, sau đó nhìn lại , nhìn nó lại , lúc này mới thấy mình đang gán ghép cái mình đang nghĩ , rồi gán cho thực tế và kết luận luôn . sau đó, thì sữa lại mấy lỗi sai của mình

Ý em là có trường hợp nào anh kết luận và anh biết kết luận đó không phải từ chứng kiến mà anh cũng không biết làm sao để nhìn trong chứng kiến được. Ví dụ như anh gặp một tác động nào đó khiến anh tức giận (không nói trường hợp anh cố ý tức giận để đạt mục đích riêng) mà anh không thoát ra khỏi nó được (không tính trường hợp sau đó qua cơn rồi nhìn lại).