Hiện trạng việc học của mình

Mình lăn tăn về việc học của mình, về động lực học hiện tại cũng như cách mình đang học. Mình đang thấy nó như thế nào? Đã có khao khát học chưa? Hay mình đang học về điều gì? Những điều mình nhìn thấy trong buổi học đã tác động gì đến mình, thay đổi gì trong mình không hay cũng như vậy?

Đầu tiên là hiện trạng mình đang học như thế nào? Nhìn lại buổi học hôm nay mình thấy mình không học gì cả. Nhất là phần phân biệt các dấu hiệu, mình có nổi lên ý không thích làm và bị ảnh hưởng bởi ý này. Mình không có thả lỏng ra để học nên mình thấy mình không học được gì cả. Thực tế giờ không xem lại ghi chép thì điều đọng lại tỏng mình về buổi học hôm nay nhiều nhất là ở hiện trạng học của mình, và phần thảo luận 5 tình huống chứng kiến tương lai. Trong khi bài học hôm nay nhiều phân hơn và phần phân biệt dấu hiệu để không bị nhầm lẫn thì mình lại không học. Vậy mình đã học với động lực học 7-8/10 như mình nói chưa? Chưa. Mình đang học theo ý thích học mà không theo sự hướng dẫn cuae giảng viên. Nên mình không có đọng lại điều gì sâu sắc hay tạo ra thay đổi gì đó trong mình hay nhận được đống vàng như thầy Quý nói dù đã dành cả ngày ngồi đó học.
Vậy mình đang khao khát tìm hiểu về chứng kiến để làm gì? Để chứng minh điều gì trong mình? Để ăn con cá nào? Mình muốn chứng mình về điều mình nhận ra trước đó là đúng, về cơ chế tự nhiên trong mình. Mà mình không đi làm rõ về sự nhận ra này trong mình. Và minhd không đi theo hướng dẫn của giảng viên trong việc tập trung phân biệt chứng kiến tương lai với không chứng kiến tương lai. Nên nó không đọng lại trong đầu mình điều gì mà thấy lờ mờ cần làm rõ. Và nó chưa có tác động cụ thể nào trong nhận thức của mình về phân biệt điều mình chứng kiến với điều mình không chứng kiến ở tương lai luôn.

Mình đi học để làm gì?

Trong mình luôn nghĩ mười mấy năm qua mình đều đang theo học con đường phát triển bản thân để hạnh phúc, để lường rủi ro, để cưới người mình yêu, để có gia đình hạnh phúc như ý mình, để công ty phát triển, để mình không bệnh tật, để mình đạt được cấp độ cao trong tâm hồn, để sống yên vui, sống bình an, để giải quyết được mọi vấn đề trong cuộc sống đến với mình, để đối mặt với nghịch cảnh, để hoá giải chuyện ba má mình, để giúp các thành việ trong gia đình chữa lành, để kiếm nhiều tiền, để thành công hơn người đời. Và kết quả là mình có khoảng thời gian độc thân, công ty ổn định thì nghĩ mình đạt được phần nào. Nhưng khi sinh con stress thì mình thấy mình không đạt được mục tiêu nào cả. Hiện tại, tâm mình đang bình ổn nhờ vào buổi học trước với Đăng, thầy Quý. Gia đình nhỏ tạm yên ổn nhưng nó là nhất thời, cứ lên xuống chứ mình không nắm giữ được để nó luôn như vậy. Những khoảnh khắc nhỏ bình ổn kiểu này vẫn có trong quãng mười mấy năm nhưng nó ít ỏi và không bền vững. Nhìn lại mình thấy mười mấy năm trời nghĩ rằng mình vẫn học, theo học, luôn đầu tư việc học nhưng kết quả leo teo vài quãng mình cảm thấy hạnh phúc hay cảm thấy bình yên. Mình có hướng đến công cụ để hạnh phúc, bình yên dài hơn, bền vững hơn nhưng cứ thấy đó, hiểu đó nhưng gặp chuyện lại không dùng được. Y như vậy từ lần học này đến lần học khác mà vẫn cứ nghĩ mình ổn, đang học, đang phát triển.

Mình đã làm gì với việc học của mình mà để tình trạng này kéo dài như vậy? Đặc biệt là sự ảo tưởng mình đang học đang phát triển, tư duy update để chi phối lên những người yếu thế hơn trong gia đình mình? Sống up down như vậy mệt mỏi không? Mệt. Có từng tưởng đánh gục mình không? Có. Những cảm giác suy sụp trong mình vẫn rõ ràng khi nhớ lại, chứng kiến lại quá khứ. Chỗ này mình thấy có liên kết tới chứng kiến quá khứ. Vậy mình đã học như thế nào? Học với tâm thế ăn mày kiến thức. Chờ đợi thầy cho kiến thức nào thì lượm kiến thức đó về xài. Thử xài thấy dùng được có hiệu quả nên nghĩ mình đã có kiến thức đó. Chứng kiến lại điều này trong mình thì mình thấy mình đang thấy việc mình đem kiến thức học được về áp dụng là đúng, là bình thường. Không làm như vậy thì làm gì khác? Mình sẽ làm y vậy sau mỗi buổi học và nếu thành công thì mình đã có hay học được kiến thức đó. Nhận thức nào hay mình chứng kiến điều gì để mình lựa chọn cách học như vậy cho dù đã rất nhiều lần thầy nói về nó? Mình chứng kiến lại, nói chuyện với trái tim của mình thì thấy rằng mình cho rằng mình chỉ biết mỗi cách học này nên mình học như vậy. Khi thầy nói một cách học khác mình chưa hình dung ra hoặc thầy đưa cách học mà mình không thích như viết cảm nhận 800 chữ, đi chặt trúc, đi bưng nước này kia. Mình không thích cách học đó mà thích cách học áp dụng hơn vì mình thấy kết quả ngay. Thế là mình cứ học theo cách học này. Nhận thức trong mình không thay đổi nên cứ chứng kiến một bài học mới là cơ chế tự nhiên trong mình sẽ học theo cách này.

Vì sao nhận thức về việc học, cách học của mình không đổi dù thầy Quý, Đăng hay chị Liên ra rả nói hoải hoài? Mình chứng kiến trong mình có sự không tin con đường học, con đường phát triển của thầy Quý, chị Liên. Tuy mình từng nói là mình chỉ tin mỗi thầy Quý, tin vào con đường thầy hướng dẫn nhưng không như vậy. Hiện tại mình chứng kiến có sự không tin tưởng, mình có nỗi sợ học theo thầy Quý hoàn toàn mình sẽ thành con người khác, không còn như hiện tại, bị thay đổi. Kiểu đang còn muốn ăn mặc đẹp học hồi hết muốn ăn mặc đẹp nữa. Hay sẽ ăn nói chậm rãi, không còn đời nữa. Nên mình học trong sự cảnh giác để sự phát triển theo ý mình. Ý mình hiện tại là chỉ đi áp dụng để giải quyết các vấn đề bền ngoài cuộc sống, gia đình công việc thông qua sự tự nhìn lại nội tâm của mình, không đi thay đổi người khác. Đó ý học của mình vậy đó. Nên mình chỉ học được tẹo theo ý mình, up up down down.

Nói tới đây rồi sao? Mình đang cảm thấy sao? Mình cảm thấy trong mình vẫn chưa chọn tin thầy, chưa muốn lựa chọn cách học như thầy. Mình vẫn sợ mình thay đổi thế này thế kia. Mình có ý muốn hỏi thầy về lộ trình học, mục tiêu học của nguyên lộ trình hay từng chặng học. Điều mà chưa bao giờ mình tìm hiểu. Học xong sẽ như thế nào, thay đổi như thế nào. Học để làm gì? Chương trình thầy thiết kế ra có phải để bình an, hạnh phúc như tượng Phật không? Nhìn cuộc sống sẽ nhàm chán hơn, không tận hưởng các thú vui như người thường nữa. Sẽ chỉ tu tập như trong thiền viện, trong am, hay làm những công việc cũng lặng lẽ, nhẹ nhàng. Có theo đuổi đam mê, lý tưởng gì không? Hay sẽ ở ẩn, thu mình lại. Viết ra thấy nhiều suy nghĩ của mình về chương trình học của thầy Quý mắc cười ghê, vô lý nhưng vẫn tồn tại trong mình. Vậy mình có thấy vô lý không? Không. Trong mình chứng kiến mình có những suy nghĩ đó từ rất lâu rồi. Học xong có bị bất thường không? Suy nghĩ khác người không? Và vì vậy khi thấy học chị Liên vẫn rất đời, còn ủn mông sống đời thì mình mới chọn học. Học để đẹp ra, để giàu ra, để hạnh phúc. Chỗ này mình chứng kiến quá khứ thấy là mình đã có bước chọn học chị Liên, bỏ học thầy Quý. Nhưng mình không ý thức được và nghĩ rằng mình vẫn học chị Liên vì chị Liên dạy chương trình của thầy Quý nhưng đời hơn, bình thường hơn. Trong mình hiện tại vẫn có mong muốn học chương trình cả thầy Quý thông qua ai đó để học nhẹ nhàng, đời hơn. Chỗ này mình thấy mình có sự đánh giá chương trình học của thầy, không đi xác nhận lại mà vẫn tỏ ra mình theo học chương trình của thầy. Mình chứng kiến trong mình có nỗi sợ nếu cho thầy biết thì thầy sẽ không cho học hay tham gia bất kỳ chương trình nào nữa. Thế là âm ỉ, dấu diếm đi lừa thầy, lừa mình.

Nói đến đây rồi sao nữa? Trong mình vừa nổi lên sự đánh giá bản thân vì thấy hình ảnh mình đi lừa thầy. Nhưng sau đó thì lại nổi lên sự xoa dịu rằng có những lúc mình đi học thầy thật, trong mình vẫn có mong muốn học thầy nào đó thật sự. Chỉ để xoa dịu cảm giác tệ khi mình đánh giá mình. Nói chuyện với con tim thì con tim mình tự đánh giá mình vì thấy mình lừa thầy. Cho rằng khi mình chứng kiến như vậy, logic như vậy thì ra kết luận mình có ý lừa thầy chứ không phải dấu hiệu mình lừa thầy. Mình kết luận vậy nên mình thấy mình tệ khi gắn với hình ảnh mình lừa thầy. Mình vừa để tim được ở trong cơ chế tự nhiên với điều tim nghĩ rằng mình chứng kiến. Thì tim thấy nó tệ rồi từ từ qua cảm giác tệ và tim chứng kiến mình có mong muốn học thầy chứ không muốn lừa thầy. Con tim mình có mong muốn học thầy nổi lên.

Minh đang muốn học thầy như thế nào? Mình chưa biết. Mình không biết có nên hỏi thầy hay cứ học theo Đăng trước là được rồi. Mình đã muốn học theo chương trình của thầy chưa? Đã muốn tìm hiểu để quyết định chưa? Rồi. Mình thấy sao về việc này? Mình cảm thấy mình chưa rõ về chương trình thầy dạy xưa giờ. Nên mình muốn biết rõ. Mình muốn biết rõ điều gì để ra được quyết định chọn học chương trình thầy? Mình muốn biết là mục tiêu cuối cùng của chương trình học của thầy là gì? Chương trình gồm bao nhiêu phần, cấu trúc ra sao, thiết kế chương trình dựa trên điều gì? Đối tượng đầu vào của chương trình là như thế nào? Mình cần có nhưng lưu ý gì khi chọn học chương trình này? Học theo chương trình thầy có những rủi ro nào không, có rủi ro tẩu quả nhập ma gì không? Chi phí học như thế nào? Học online hay offline? Hiện tại thầy có mở lớp hay không? Muốn học thì sẽ như thế nào?

Viết tới đây lòng mình rõ ràng hơn. Vẫn còn nút chặn để tới hành động hỏi thầy. Là thầy có thời gian không? Có làm phiền thầy không? Hehe mình hỏi thầy là được mà.