Niềm tin có nên trao đi hay giữ lại?

1. Có phải, khi mình trao niềm tin cho người khác thì chắc chắn niềm tin ấy sẽ có lúc biến mất đúng không?

2. Lúc mình trao niềm tin cho ai đó là lúc mình muốn người ấy gánh thay trách nhiệm cho mình đúng không?

3. Trao niềm tin cho ai đó có phải lúc mình đang bỏ rơi mình, mặc kệ mình muốn ra sao thì ra không?

4. Niềm tin nên trao đi hay giữ lại cho riêng mình thôi?

• Có phải, khi mình trao niềm tin cho người khác thì chắc chắn niềm tin ấy sẽ có lúc biến mất đúng không? Khi mình trao niềm tin thì mình có chắc chắn ng khác muốn nhận niềm tin của mình ko?
  • Lúc mình trao niềm tin cho ai đó là lúc mình muốn người ấy gánh thay trách nhiệm cho mình đúng không? Mục đích mình trao niềm tin cho ai đó là để làm gì?
  • Trao niềm tin cho ai đó có phải lúc mình đang bỏ rơi mình, mặc kệ mình muốn ra sao thì ra không? Chính xác thì niềm tin của mình là cái gì của mình nhỉ?
  • Niềm tin nên trao đi hay giữ lại cho riêng mình thôi?
    Niềm tin của mình thì trao đi hay giữ lại thì nó cũng là chỉ cùa mình thôi. Vậy thì có phải mình phải chịu trách nhiệm với cái niềm tin đó ko?
    Có cần phải tin ko nhỉ? Ko tin có được ko?

Niềm tin là gì? Và tại sao em lại có nhu cầu trao đi niềm tin?

Như thế nào gọi là “trao đi niềm tin”? Có giống như đưa 1 cây viết, 1 cái bánh cho người khác không? Niềm tin là cái trong lòng mình mà, trao kiểu gì được? Hay mình tự ý tự nguyện tin tưởng ai đó, rồi mình bảo rằng mình đã trao niềm tin cho người ta???

niềm tin là thứ em bám víu vào, là thứ em cho rằng nó đúng đắn, nó là kim chỉ nam nó là ngọn đèn sáng để em nhìn vào và theo đó mà làm theo.

tại sao thì em chưa rõ, kiểu em cứ đi tìm kiếm sự chắc chắn từ mọi người và đặt niềm tin vào đó, cho đó là một phán đoán đúng để bám víu vào để tin tưởng, em muốn nhờ phản hồi của mọi người để thu thập thêm để làm tăng niềm tin trong mình lên, làm như càng đặt niềm tin được cho nhiều người thì niềm tin trong em nó sẽ theo đó mà lớn lên

trao đi là cho đi, đưa cho người ta ấy.
giống có giống trao cây viết trao cái bánh, mà lại không thể thấy được như cây viết với cái bánh.
Trao kiểu mình cởi mở hơn với họ, mình cho họ nhiều thông tin hơn.
Có luôn, mình tự ý tự nguyện tin tưởng ai đó.

• Danh sách các mục

Khi mình trao niềm tin thì mình có chắc chắn ng khác muốn nhận niềm tin của mình ko?
không chắc.

Mục đích mình trao niềm tin cho ai đó là để làm gì?
Để tăng sự tin tưởng trong mình

Chính xác thì niềm tin của mình là cái gì của mình nhỉ?
mình không rõ

Vậy thì có phải mình phải chịu trách nhiệm với cái niềm tin đó ko?
mình không thấy cái này.

Có cần phải tin ko nhỉ? Ko tin có được ko?
có cần, không tin cũng là đang tin không tin thôi mà.

Vậy nghĩa là em có cái nền là ko ai đáng tin phải ko?

vầng, em thấy em bắt đầu bằng việc nghi ngờ, phòng thủ mọi người, ngay cả những người thân nhất của mình như bố mẹ em thấy em cũng không tin hoàn toàn. Em trả lời câu hỏi là vầng, mà có cái thông báo đỏ bài viết của bạn cần gì đó 10 từ à, hị hị nên em mới trả lời cho nó dài dài ra như vậy

Em có xu hướng bảo vệ niềm tin đó ko?
Nếu niềm tin đó mất đi, nghĩa là mọi người đều rất đáng tin, thì em thấy thế nào?

Có, em có xu hướng bảo vệ niềm tin đó.
Nếu niềm tin đó mất đi em cảm giác mình không được bảo vệ

Nghĩa là em có thể bảo vệ được bản thân bằng cách không tin người khác phải ko?

vừa đọc câu hỏi thì câu trả lời của em là không phải, xong rồi thấy mình chưa hiểu câu hỏi nữa. Tức là em chưa thấy mình có cái ý bằng cách không tin người khác để bảo vệ bản thân mình. Em thấy em không có chủ động không hay không biết gì về cái chuyện này ấy.

Câu này ko có nghĩa này hả em

Hay ý em là, niềm tin đã trao rồi, nhưng mất đi, thì em thấy em ko được bảo vệ?

“Nghĩa là em có thể bảo vệ được bản thân bằng cách không tin người khác phải ko?” ----> Đọc một lượt em thấy không liên quan em, đọc vài lượt em thấy em có cái này.

" niềm tin đã trao rồi, nhưng mất đi, thì em thấy em ko được bảo vệ?" ----> vầng

Nếu em trao đi niềm tin cho người khác mà thành công ấy, thì có phải là cái cách em bảo vệ bản thân mình bằng việc không tin người khác nó thất bại không?

nghe câu hỏi xong rối não luôn ấy, để em đọc lại xem em hiểu không.

“Nếu em trao đi niềm tin cho người khác mà thành công ấy” ----> thì em vui em tin tưởng niềm tin của em đặt ở người ấy chắc chắn, khi nó chắc chắn thì em thấy em an toàn, em thấy em được bảo vệ, em được bảo vệ bởi em thấy em đang an toàn. Đoạn này sao sao í nhờ. Bản thân em được bảo vệ bằng việc em thấy em an toàn, còn thật sự em có an toàn thật không thì em không quan tâm. Em thấy em an toàn ở chỗ em thấy người ta chắc, không đổi không lung lay, không làm niềm tin của em lung lay. Chứ em không có đi bảo vệ bản thân mình, em chỉ đang thấy mình được bảo vệ bằng niềm tin thôi. Ôi mà em vẫn chưa hiểu câu hỏi, chị có thể đổi câu khác hông?

1 Lượt thích

Chị đang thấy dễ thương quá, chưa nghĩ ra câu hỏi :stuck_out_tongue:

1 Lượt thích