[Tâm Hoàng][NV4][CH2] Làm rõ khái niệm Không sống trong chứng kiến

Trước tiên, cái vấn đề của mình không phải là sự chứng kiến của mình có vấn đề, mà là mình cho cái mình ko chứng kiến là chứng kiến.

Mà điều này là hệ quả của việc không sống trong chứng kiến, mà sống trong ảo tưởng. Ảo tưởng và chứng kiến tồn tại song song.

Không sống trong chứng kiến, để nói rằng mình đang sống trong Ảo tưởng, chứ không có nghĩa là có lúc mình sống trong chứng kiến, có lúc mình không sống trong chứng kiến.

Vậy lúc mình sống trong chứng kiến là gì? là lúc không có ảo tưởng.

Ảo tưởng ở đây là gì? Ảo tưởng chính là kết luận điều mà mình không biết, hoặc nói cách khác đi:

• cho điều mình không chứng kiến là điều mình chứng kiến.

• cho điều mình chứng kiến là điều mình không chứng kiến.

1 Lượt thích

vậy không sống trong chứng kiến là gì? dấu hiệu nào nhận biết lúc đó không sống trong chứng kiến á?

cách diễn giải này hợp lý.
Sống trong ck và không sống trong ck: chứng kiến là biết rõ, không sống trong ck là không biết rõ.
vậy thì sống trong chứng kiến là gì? em thấy sống trong chứng kiến là phân biệt rõ cái nào là chứng kiến, cái nào là ảo tưởng. cho nên sống trong chứng kiến không phải là không có ảo tưởng mà là phải chứng kiến được ảo tưởng.
không sống trong chứng kiến là không chứng kiến được ảo tưởng, nhầm lẫn điều không chứng kiến là chứng kiến, điều chứng kiến là ko chứng kiến.
ủa, sao nói một hồi thì khái niệm chứng kiến lại link thêm khái niệm ảo tưởng nữa trời ơi.

hihihi, ảo tưởng có phải là kết luận không?

Không sống trong chứng kiến, tức là đang sống trong ảo tưởng á.

1. Thấy mình có khó chịu, tức giận, cảm xúc.
  2. Thấy mình có kết luận về bản thân, về người khác.

===> Theo chị, sống trong chứng kiến và sống trong ảo tưởng có thể tồn tại song song không? Hay nói cách khác, khi sống trong chứng kiến thì có ảo tưởng không? Khi có ảo tưởng thì có thể sống trong chứng kiến không? Có thể dùng ảo tưởng để hiểu về sống trong chứng kiến không?

Sống trong ảo tưởng thì có chứng kiến không?
Sống trong chứng kiến và chứng kiến giống hay khác nhau?

Hiii, câu hỏi hay ghê, chị lại thấy lộn xộn nữa rồi. Sống trong chứng kiến thì ko có ảo tưởng nữa chứ nhỉ.

Mình trả lời lần lượt từng câu nha:

Câu 1:

2 cái này ko thể tồn tại song song. Khi mình sống trong ảo tưởng, thì không thể sống trong chứng kiến, và ngược lại.
Tuy nhiên, mình vẫn có chứng kiến, vì nếu ko có chứng kiến, làm sao mình biết lúc đó mình sống trong ảo tưởng. (Đó là cái ý nghĩa mình trình bày ở đoạn này nhé :arrow_down:)

Câu 2:

Khi sống trong chứng kiến thì không có ảo tưởng.

Câu 3:

Khi có ảo tưởng thì không thể sống trong chứng kiến.

Câu 4:

Không thể dùng ảo tưởng để hiểu về sống trong chứng kiến được.

Câu 5:

Sống trong ảo tưởng thì không có chứng kiến nữa. Nhưng chứng kiến tự động thì vẫn có. Và mình hồi tưởng nó về sau để biết khi đó mình ảo tưởng là có nha.

Câu 6:

Sống trong chứng kiến và chứng kiến là khác nhau:

1. Sống trong chứng kiến là nói về sự lựa chọn nhận thức của mình, chọn các nhận thức đến từ chứng kiến.
  2. Chứng kiến là khả năng nhận biết tự động của mình.

===> chứng kiến là khả năng nhận biết tự động. Vậy tại sao lại có chứng kiến và chứng kiến tự động. 2 loại này khác nhau ntn?

Đoạn này là sao nhỉ? Chị nói điều này ở đâu vậy?

===> chỗ này chị nói có chứng kiến và chứng kiến tự động

À đúng rồi, nghĩa rằng tự động là thuộc tính của sự chứng kiến á. Chứ ko phải có 2 loại chứng kiến và chứng kiến tự động.

Mình bổ sung thêm, chứng kiến là cái mình không thể làm chủ được nó. Mình có muốn ko chứng kiến cũng ko được. Cái mà mình nghĩ là mình làm chủ được, thật ra chỉ là tác ý nhớ lại, thăm dò lại, kiểm tra, và rồi mình à ra là lúc đấy đúng là mình đã chứng kiến cái gì, không chứng kiến cái gì thôi à.

===> như vậy, tại sao sống trong ảo tưởng thì không có chứng kiến nữa mà lại có chứng kiến tự đông? Chị có thể giải thích rõ chỗ này k?
Và như vậy ruốt cuộc, Sống trong ảo tưởng thì có chứng kiến không? Nếu không? Tại sao biết ảo tưởng

Uh, để chị giải thích rõ chỗ này:
Câu nói sống trong ảo tưởng thì không có chứng kiến nữa, được chị viết với ý nghĩa là khi mình sống trong ảo tưởng tức là mình đã chọn lựa các nhận thức không đến từ sự chứng kiến của mình, các nhận thức được phát sinh sau sự lựa chọn này đều là ảo tưởng, và chị gọi cái đó là không có chứng kiến nữa. Và nó không liên quan gì tới sự chứng kiến của mình cả, dù mình chọn cái gì thì chứng kiến vẫn luôn luôn chứng kiến, muốn không chứng kiến cũng không được, chứng kiến không phải là cái để mình gia tăng lên. Mình có thể làm 2 việc gia tăng là:

1. mình phân biệt được cái nào đến từ chứng kiến, cái nào đến từ ảo tưởng. À mà ko, thật ra mình cũng có sẵn cái khả năng phân biệt này rồi, nhưng mình lại cũng ko để yên cho nó hoạt động, mình chặn nó lại, thành ra đúng là mình gia tăng cái ko chặn lại thì đúng hơn.
  2. tăng cường sự lựa chọn theo kết quả của chứng kiến, thay cho việc bị lôi cuốn theo ý muốn tin vào ảo tưởng của mình.

Tóm lại:
Không có chứng kiến nữa, ko phải là mình ko có chứng kiến, mà là nhận thức của mình ko còn dựa trên sự chứng kiến nữa.

Nếu em hiểu “có chứng kiến” nghĩa là thuộc tính chứng kiến, tức là khả năng nhận biết tự động của mình í, thì sống trong ảo tưởng vẫn có chứng kiến.
Nếu em hiểu “có chứng kiến” nghĩa là mình lựa chọn nhìn vấn đề theo chứng kiến, thì sống trong ảo tưởng không có chứng kiến.

===> như vậy, chị có 2 định nghĩa về chứng kiến phải k?

1 Lượt thích

Sống trong chứng kiến và chứng kiến là khác nhau:

1. Sống trong chứng kiến là nói về sự lựa chọn nhận thức của mình, chọn các nhận thức đến từ chứng kiến.
  2. Chứng kiến là khả năng nhận biết tự động của mình.

vậy sống trong chứng kiến là có tác ý?
chứng kiến là ko tác ý?

Cái lúc mà bạn sống trong ảo tưởng á thì chức năng chứng kiến của bạn có còn diễn ra như 1 thuộc tính vốn có nữa hay không?

Khi đứng trước 1 đối tượng thì sự chứng kiến đối tượng đó sẽ diễn ra trước hay sự ảo tưởng về đối tượng đó xảy ra trước?

Ảo tưởng có phải là 1 hoạt động cần có ý ?

1 Lượt thích

Hâhhaa, khó nhỉ, để chị suy nghĩ.

1 Lượt thích

Nói rõ hơn được ko? ngoài ra, còn dấu hiệu nào hông?