[Tâm Hoàng][NV4][CH3] Tại sao lại là chỗ sống mà không phải là hiểu biết?

Hiểu chứng kiến là gì, sau đó làm theo >> có phải lúc đó mình có hình thành 1 hiểu biết về chứng kiến xem nó là 1 kết luận, rồi giữ kết luận đó để làm theo hay không?

uh, đúng rùi em, biết rõ ảo tưởng thì mình đâu cho nó là thật nữa, cái mình đang giải quyết là cái ảo tưởng mà mình lại ko biết nó là ảo tưởng ấy.

Đúng r á, và hiểu cũng có nhiều cấp độ để đi lên nha, hiểu 1 phần, hiểu vài phần, rồi hiểu toàn phần, tương ứng với từng phần mình hiểu thì mình ra cách hành động… Thì sao mình ko làm cách này, mà phải tìm cái chỗ sống á

Nếu xem đó là 1 kết luận dựa vào để làm theo thì có rơi vào chỗ “sống ở chỗ có kết luận” hay không?

Thế nào là “Sống ở chỗ có kết luận”? Có phải là ko có kết luận gì hay ko?

Khi chị có đúc kết là chứng kiến là gì, và chị làm theo thì có kết luận chứng kiến là gì để làm theo phải không? Nếu có xây dựng thành kết luận và làm theo kết luận đó thì sao mình có thể “không sống ở chỗ có kết luận” được?

Chị đọc ko hiểu câu hỏi của em. Nghĩa là sao nhỉ? À, có phải là ý em nói rằng, làm sao mà chị có thể ko sống ở chỗ có kết luận được, nếu như trong chị đã có kết luận về chứng kiến, đúng ko em?

Đúng rồi chị

==> dạ hiện tại e cũng nghỉ như vậy. Nên e có ý tưởng là làm cách nào đó (mà giờ chưa tìm ra) để mình có thể biết rỏ ảo tưởng trong mình nó là cái gì?
Và e đang nghỉ kết luận là 1 ảo tưởng

1 Lượt thích

Hiii, uk, chị đang có một mặc định về chứng kiến, theo chị chứng kiến là khả năng nhận biết của mình. Khi chị kết luận vậy rồi, chị ko còn nhìn vào đối tượng chứng kiến thật sự nữa. Mà chị ở trên đó chị suy nghĩ. Do vậy, chị sẽ ko thể sống ở chỗ chứng kiến được.

1 Lượt thích

E có đồng ý với ý nghĩ này ko? Nếu có thì vì sao á?

Với cái nhìn hiện tại, e đồng ý với ý nghỉ trên. Vì theo những gì e đc biết về kết luận từ thầy và trong em, công thêm những thông tin e đc nghe từ thầy thì e tư duy thấy như vậy. Nhưng điều này có thể thay đổi trong tương lai, e không cho rằng nó là mãi mãi không bao giờ thay đổi….

Nội dung cụ thể mà em đã tư duy là gì vậy?