Đặt câu hỏi và giải đáp về chủ đề Chứng Kiến

Chào mọi người,

Chương trình “Hiểu về Chứng Kiến. Làm Mới Cuộc Sống” tập trung vào việc làm rõ khái niệm Chứng Kiến nhằm giúp chúng ta phân loạichứng kiến lại những nhận thức mà ta có được từ việc (1) ta chứng kiến hoặc có được từ việc (2) ta nghĩ rằng chắc chắn là ta đã chứng kiến.

Trong quá trình làm rõ, ta có nhiều thắc mắc và nhiều điều cần làm rõ về Chứng Kiến. Vậy mọi người hãy viết ra các câu hỏi của mình liên quan đến nó nhé.

Chiều thứ 7 ngày 16/12 lúc 2g chúng ta sẽ có chút thời gian để bổ túc các nội dung và giải đáp một số câu hỏi trong chủ đề này. Các câu hỏi còn lại, sẽ tiếp tục được làm rõ và giải đáp trên forum TVN hoặc một buổi offline sau nhé.

Chúc mọi người một ngày thật sáng tỏ!

• Các câu hỏi:
  1. Làm sao để phân biệt được nhận thức nào là mình thật sự chứng kiến? nhận thức nào mình nghĩ là mình chứng kiến (mà thật ra nó đến từ ảo tưởng, phán đoán….)?
  2. Tìm hiểu về chứng kiến để làm gì trong khi không lúc nào mình không chứng kiến?
  3. Chứng kiến quan trọng với mình như thế nào mà mình phải đi tìm hiểu về nó?
  4. Khi có cảm xúc thì có chứng kiến không? khi cảm xúc phát sinh thì lúc đó mình có chứng kiến không?
  5. Chứng kiến sự chứng kiến là như thế nào?
  6. Chứng kiến “file chép đè" (ảo tưởng, suy nghĩ, phán đoán, niềm tin…) có ý nghĩa gì không? nó có giải quyết được vấn đề không?
  7. Làm sao để chứng kiến được “file gốc"? chứng kiến “file gốc" để làm gì? có ý nghĩa gì?
  8. Vì sao chứng kiến lại làm mới cuộc sống?
  9. Sống trong chứng kiến là sống trong đâu?
  10. Điều gì mình có thể chứng kiến? điều gì mình không thể chứng kiến?

[Yến Nhi]
Câu hỏi đặt ra là:

1. Tên gọi chứng kiến có giống như các hiểu mở lòng hay mở con tim hay không?
  2. Chứng kiến có ý nghĩ gì với việc mở lòng, mở tình yêu bản thân hay giúp có sự tận hưởng?
  3. Phải chăng chứng kiến là công cụ để đóng lỗ tai? mình có 1 cái hiểu khi mình chứng kiến , tôn trọng điều mình chứng kiến đó thì lúc đó mình cũng đang đóng lỗ tai, ví dụ người ta chửi mình, đóng lỗ tai thì mình đâu bị tác động. Còn khi mình chứng kiến và tôn trọng điều mình chứng kiến cũng không bị tác động. Vậy cách hiểu của mình về chứng kiến và đóng lỗ tai có gì khác nhau không?
  4. Tại sao phải tìm hieru chứng kiến trước những cái khác ví dụ như thiền đột phá ?
  5. Việc chứng kiến và tôn trọng chứng kiến thì lúc đó phát inh ra trí tuệ hay sao? Vì trong một số tình huống khi mình chứng kiến, ví dụ trong công việc, khi mình chứng kiến đó thì mình nảy sinh ra luôn cách làm, cách giải quyết vấn đề? Vậy trí tuệ được nảy sinh ra trong khi chứng kiến và tôn trọng điều mình cứng kiến có phải không?
  1. Dấu hiệu nào cho biết mình đã chứng kiến khái niệm chứng kiến

2. Như thế nào là nhận thức có được từ việc nghĩ rằng chắc chắn là ta đã chứng kiến

3. Như thế nào là nhận thức có được từ chứng kiến

4. Đặc tính của chứng kiến là gì?

5. Đặc tính của nghĩ mình chứng kiến là gì?