|MH| Mình chứng kiến tương lai thấy gì?

• Chiều nay khoảng 4-5h mình sẽ đi xuống hầm lấy xe máy đi đón con nếu chồng không về kịp
  • Sau khi ngủ dậy thì mình sẽ đỡ đau lưng
  • Trưa này tầm 12h-13h mình sẽ gọi đồ ăn trưa thay vì nấu cơm
  • Hôm nay mình không cần làm việc thì công ty vẫn vận hành
  • Trong ngày hôm nay mình sẽ chơi Duolingo ít nhất 1 lần
  • Nếu thầy Quý trả lời tin nhắn thì mình sẽ trả lời lại
  • Xíu nữa mình nằm thả lỏng, ngủ. Khi tỉnh dậy mình sẽ thấy bớt đau lưng. Sau đó mình sẽ gọi đồ ăn trưa. Ăn xong mình sẽ dọn dẹp, học bài. 4h mình xem luộc rau củ để con ăn, đi chợ hoặc đặt đồ ăn cho buổi tối rồi đi đón con.

Mình vừa có chứng kiến tương lai là “nếu mình nổi nóng quá đáng với ông chồng đi nhậu về trễ thì ổng sẽ quạo lại mình hoặc sẽ buồn”. Thể là mình dỗi nhẹ nhàng. Mình thấy là mình chứng kiến tương lai thấy hậu quả chắc chắn sẽ xảy ra nếu mình nổi nóng quá đáng nên mình chọn dỗi nhẹ nhàng. Vì mình chứng kiến tương lai nếu mình dỗi nhẹ nhàng thì ổng không có buồn hay quạo lại mình. Thực tế là ổng không buồn hay quạo thiệt. Ông xin lỗi cái mình dỗi dỗi rồi hết. Mình chấp nhận lời xin lỗi nhưng không muốn đụng chạm vì còn dỗi. Giờ thì hết dỗi luôn thấy thương ổng ghê. Lâu lâu nhậu về trễ mà vợ dỗi rồi nản nỉ đồ.

Đọc lại đoạn trên thì mình thấy mình chứng kiến lại quá khứ những suy nghĩ và thực tế đã diễn ra. Mình thấy gì? Mình thấy thú vị khi ý thức được mình đang chứng kiến tương lai. Mình thấy mình có thay đổi tích cực khi ý thức chứng kiến tương lai nên mình vui và thấy thú vị.

Nhìn tình huống này mình thấy dấu hiệu của chứng kiến tương lai là:

• Mình có sự hình dung ra bằng hình ảnh trong đầu về kết quả: ông chồng sẽ quạo ngược hoặc buồn ra sao. Việc hình dung này dựa trên quá khứ từng có tình huống tương tự.
  • Kết quả nếu mình quạo ổng sẽ quạo lại hoặc buồn chắc chắn sẽ xảy ra. Vì sao mình biết? Mình dựa theo trải nghiệm quá khứ, niềm tin của mình về cách phản ứng của ổng.
  • Mình sẽ chọn không hành động nếu không muốn kết quả của chứng kiến tương lai xảy ra. Việc lựa chọn hành động là đi liền với lựa chọn kết quả. Chỗ này hay quá vì mình rất hay nghĩ mình chọn hành động này chứ không chọn kết quả kia. Là mình không ý thức được chứng kiến tương lai trong mình nên mới có chọn hành động và nghĩ ko đi liền với kết quả

:blossom: 5 nhận thức mình chứng kiến tương lai

• Vài năm tới nếu không đi du lịch thì mình vẫn không thấy chán vì mình không có mong muốn đi du lịch.
  • Nếu mình tiếp tục lắc lư hai bàn chân theo tiếng nhạc thì nó sẽ lắc lư theo tiếng nhạc như hiện tại
  • Nếu mình có ý muốn dừng lắc lư chân và chọn dừng lại thì mình sẽ không lắc lư chân nữa
  • Nếu mình nằm nghe nhạc, nhắm mắt lại thì mình sẽ ngủ
  • Nếu tiếp tục gõ vào bàn phím trên màn hình thì chữ trên màn hình sẽ hiện ra

Vì sao mình biết đây là chứng kiến tương lai?
Mình thấy có sự rõ ràng về kết quả chắc chắn sẽ diễn ra ở tương lai nếu bây giờ mình thực hiện hành động đó.