(Thái Bảo) - Bài tập ngày 2 - 18.11.2023

05 nhận thức từ Chứng Kiến

1. Mắt chứng kiến hình ảnh: người đó đi ngang mặt mình
  2. Tai chứng kiến âm thanh: ca sĩ đang hát
  3. Mũi chứng kiến mùi: tinh dầu xả
  4. Lưỡi chứng kiến vị: nếm vị chanh thấy chua
  5. Thân chứng kiến xúc chạm: gió thổi mát vào da

05 nhận thức từ Không Chứng Kiến

1. Mắt không chứng kiến: người đó xem thường mình
  2. Tai không chứng kiến: ca sĩ hát cho mình nghe
  3. Mũi không chứng kiến: tinh dầu xả giúp lưu thông khí huyết
  4. Lưỡi không chứng kiến: vị chanh có lợi cho cơ thể
  5. Thân không chứng kiến: gió thổi có nhiều vi khuẩn

05 tình huống tôn trọng điều mình chứng kiến

1. Mình chưa muốn làm bài tập đồ chữ A này nên dẫn tới đồ chữ A là buồn ngủ
  2. Mình đang cảm nhận có 1 cảm giác buồn trong lòng
  3. Dự đoán sắp tới Koro sẽ phát triển mạnh
  4. Ngân hàng techcombank mình đã có tài khoản rồi, nên mở thêm vẫn được. Tuy nhiên khi đăng nhập internetbanking thì sẽ vẫn ra 2 tài khoản mới & cũ. Nên mình có thể mở thì sử dụng như vậy, còn không thì mở thêm chỗ khác
  5. Dự đoán sắp tới Koro có thêm nhân sự vào cùng làm

05 tình huống không tôn trọng điều mình chứng kiến

1. Mình muốn làm bài tập chữ A nên mới làm chứ, chỉ chưa chưa tập trung & cố gắng thôi
  2. Làm gì có cảm giác buồn nào đâu, chỉ là suy nghĩ lung tung thoáng qua thôi rồi hết à!
  3. Koro không thể phát triển mạnh được: không biết cách kinh doanh, không biết bán hàng & không có nhân sự
  4. Ngân hàng techcombank làm ăn gì kì vậy, phải sử dụng sao cho tiện ích hơn chứ, đúng là mình sui xẻo thật khi tới ngân hàng này
  5. Nhân sự đâu mà vào cùng làm chứ, tưởng tượng quá rồi

Anh Bảo bổ sung cấu trúc này khi làm bài tập về 05 trường hợp tôn trọng điều mình chứng kiến và 5 trường hợp không tôn trọng điều mình chứng kiến nhé:

:zap:TÔN TRỌNG ĐIỀU MÌNH CHỨNG KIẾN :zap:

Tôi CHỨNG KIẾN [giác quan] là [đối tượng], tôi KHÔNG CỐ Ý MUỐN TIN là
Ví dụ: Tôi CHỨNG KIẾN [bằng mắt] là [chồng mình chở một cô gái khác], tôi KHÔNG CỐ Ý MUỐN TIN là [chồng mình ngoại tình]

Tôi không chứng kiến [giác quan] là [đối tượng], tôi KHÔNG CỐ Ý MUỐN TIN là [đối tượng]
Ví dụ: Tôi không chứng kiến [bằng tai] là [chồng không yêu mình], tôi KHÔNG CỐ Ý MUỐN TIN là [chồng không yêu mình]

:zap:KHÔNG TÔN TRỌNG ĐIỀU MÌNH CHỨNG KIẾN :zap:

Tôi CHỨNG KIẾN [giác quan] là [đối tượng], tôi CỐ Ý MUỐN TIN là [đối tượng]
Ví dụ: Tôi CHỨNG KIẾN [bằng thân] là [tôi đang khó chịu trong người], tôi CỐ Ý MUỐN TIN là [tôi không có vấn đề gì]

Tôi KHÔNG CHỨNG KIẾN [giác quan] là [đối tượng], tôi CỐ Ý MUỐN TIN là [đối tượng]
Ví dụ: Tôi KHÔNG CHỨNG KIẾN [bằng mũi] là [mùi hôi này trên người chồng mình], tôi CỐ Ý MUỐN TIN là [chồng mình ở dơ và luôn có mùi hôi]

Anh bổ sung: 05 trường hợp tôn trọng điều mình chứng kiến và 5 trường hợp không tôn trọng điều mình chứng kiến theo cấu trúc mới, có gì nhờ Em xem và góp ý thêm nha:

TÔN TRỌNG ĐIỀU MÌNH CHỨNG KIẾN:
1 - Tôi chứng kiến bằng mắt là có chiếc xe Air Blade trong cửa hàng xe máy, tôi không có ý muốn tin là chiếc xe đó của mình
2 - Tôi chứng kiến bằng tai là ca sĩ đang hát, tôi không có ý muốn tin là hát cho một mình mình nghe
3 - Tôi không chứng kiến bằng mũi là mùi xông xả trong phòng này, tôi không có ý muốn tin là mùi xông xả trong phòng này
4 - Tôi không chứng kiến bằng lưỡi là vị me này ngọt, tôi không có ý muốn tin là vị me này ngọt
5 - Tôi không chứng kiến là người khác suy nghĩ gì, tôi không có ý muốn tin là tôi hiểu họ

KHÔNG TÔN TRỌNG ĐIỀU MÌNH CHỨNG KIẾN:
1 - Tôi chứng kiến bằng mắt là có chiếc xe Air Blade trong cửa hàng xe máy, tôi có ý muốn tin là chiếc xe đó của mình
2 - Tôi chứng kiến bằng tai là ca sĩ đang hát, tôi có ý muốn tin là hát cho một mình mình nghe
3 - Tôi không chứng kiến bằng mũi là mùi xông xả trong phòng này, tôi có ý muốn tin là mùi xông xả trong phòng này
4 - Tôi không chứng kiến bằng lưỡi là vị me này ngọt, tôi có ý muốn tin là vị me này ngọt
5 - Tôi không chứng kiến là người khác suy nghĩ gì, tôi có ý muốn tin là tôi hiểu họ