Tự tin là tin cái gì?

Tự tin là gì vại mọi người?
Mình có nghe quan điểm tự tin là TỰ “TIN”, tự mình tin mình. Mà thế thì Tin cái gì của mình?
Cách để có tự tin?

Theo mình chiết tự ra thì Tự Tin là tự mình tin vào bản thân, ko có gì ko sợ hay ái ngại á. Còn tin cái gì của mình thì chưa rõ lắm. Em chỉ mới thấy tự tin là 1 loại cảm giác thôi hà

1 Lượt thích

Không thì đi tìm cái định nghĩa của khái niệm ngược lại nó là “tự ti” xong đối chiếu nó cũng dễ hơn á. Tự tin thì chưa rõ, cần phải chiết tự chứ tự ti là trong mình một núi luôn. Lụm ra nó dễ hơn nhiều

1 Lượt thích

@thaoduyen1989 Bạn muốn biết khái niệm thế nào là tự tin, hay bạn muốn bản thân bạn tự tin trong cuộc sống?

mình muốn biết khái niệm tự tin, có khái niệm đúng thì mới có hành động đúng được nè.

Đầu tiên có thể làm rõ thế nào là không tự tin trước đó Duyên?

thế nào là ko tự tin nhỉ?
ko tự tin là ko TỰ tin, tự mình ko tin mình. không tin cái gì của mình ta? tại vì đi theo hướng này thì thấy mù mờ quá.
Đăng có thể gợi ý không?

Trước khi đưa ra một định nghĩa cụ thể có thể liệt kê ra lúc nào là không tự tin.

Ví dụ:

• Khi mình thấy mình hơn người khác và thể hiện bản thân trước người khác thì có phải là tự tin không?
  • Khi mình hồi hộp khi gặp một người nổi tiếng thì có phải là tự tin không?

Lúc mình khám phá ra 1 cái mới, lúc mình nói về cái mà mình biết rõ là lúc mình tự tin.
Tự ti lúc mình nói về cái mình ko chắc chắn, khi bị hỏi mà bí nhưng ng khác trả lời được, khi mình thấy mình thua kém ng khác (về địa vị, danh tiếng, hoặc là sự hiểu biết).
Ê mà khoan nha, khi nói chuyện với Đăng hay với thầy thì lại ko có cảm giác tự ti, là bởi vì mình ko đem các giá trị khác ra đong đếm hả ta? Hoặc là Đăng và thầy có cái tác động gì đó mà nhiều khi bí thì chỉ là bí thôi, có quê là quê với bạn, chứ ko tự ti nha, mà có tự tin ko ta, à có, có tự tin nếu mà câu hỏi của Thầy hoặc Đăng mình biết, mình có thấy thì có tự tin. Có khi chỗ này là để thể hiện với bạn bè đồng môn chứ ko phải tự tin với thầy. Chỗ này là sao ha? Chà chà